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KUANZA UTEKELEZAJI WA  MPANGO WA USAJILI NA KUTOA VYETI 

VYA KUZALIWA KWA WATOTO WA UMRI CHINI YA MIAKA MITANO 

KATIKA MKOA WA SHINYANGA NA GEITA. 
  

 
1. UTANGULIZI: 

Wakala wa Usajili Ufilisi na Udhamini (RITA) unaendelea kuchukua hatua mbalimbali 
zenye lengo la kuhakikisha kiwango cha Usajili wa Vizazi na Vifo nchini kinaongezeka ili 
kuisaidia Serikali kupata takwimu sahihi za wananchi zinazoisaidia kupanga mipango ya 
maendeleo na huduma za jamii. Kwa mujibu wa Takwimu za Sensa ya mwaka 2012 ni 
asilimia 13.4 ya Wananchi ndiyo waliyosajiliwa na kupata vyeti vya kuzaliwa. 
  
Ili kukabiliana na changamoto hiyo ya idadi ndogo ya Wananchi waliyosajiliwa na 
Kupata vyeti vya kuzaliwa, Serikali kupitia RITA imeandaa maboresho ya ujumla ya 
mfumo mzima wa usajili chini ya Mkakati wa Kitaifa wa Kuboresha Usajili wa Matukio 
Muhimu ya Binadamu na Takwimu [National Strategy on Civil Registration and Vital 
Statistics - kwa kifupi Nationa CRVS Strategy)].  
 
Mkakati wa CRVS una mipango mbalimbali ya utekelezaki ikiwa ya muda mfupi na 
mrefu kwa makundi yatokanayo na umri ili kufikia ufanisi unaotarajiwa.  Makundi hayo ni 
la Watoto wa Umri chini ya miaka mitano, kundi la watu miaka 5 - 17 na kundi la 
wananchi miaka 18 na kuendelea. 
 
Utekelezaji wa Usajili kwa kundi la kwanza umeshaanza kupitia Mpango wa Usajili wa 
Watoto wa Umri Chini ya Miaka Mitano ambapo kwa sasa   unatekelezwa katika Mikoa 
mitano ya Tanzania Bara ambayo ni Mwanza, Mbeya, Songwe,Iringa na Njombe.  
 
Misingi ya mikuu ya Mpango huu ni: 
 

i. Kutoa vyeti vya kuzaliwa kwa watoto wa Umri chini ya Miaka Mitano bure 
ikiwa lengo ni kuhakikisha watoto ambao wazazi au walezi wao hawana 
uwezo nao wanapata haki yao ya msingi ya kutambuliwa. Vyeti vinavyotolewa 
katika mpango huu vinajazwa kwa mkono na ni halali kwa matumizi yoyote. 

 
ii. Huduma za usajili  wa watoto kusogezwa karibu na maeneo ya wananchi 

hivyo huduma kupatikana katika Ofisi za Watendaji kata na katika vituo vya 
tiba vinavyotoa huduma za afya ya mama na mtoto.  

iii.  Matumizi ya teknolojia kwa kutumia simu za kiganjani katika kuchukua na 
kutuma taarifa kwenda katika kanzidata ya RITA hivyo kusaidia utunzaji 
(archiving) na upatikanaji (retrieval) wa kumbukumbu. 

  



 
RITA inatekeleza Mkakati huu kwa kushirikiana na wadau wengine  ambao ni pamoja 
na  Shirika la Umoja wa Mataifa la Watoto Duniani (UNICEF), Serikali ya Canada 
kupitia Shirika Idara ya Mambo ya Nje, Biashara na Maendeleo (DFATD), Kampuni ya 
Simu za Mkononi ya TIGO na Shirika la Wafanyakazi wa Kujitolea (VSO). 
 
 

2. KUANZA UTEKELEZAJI KATIKA MIKOA YA SHINYANGA NA GEITA 
 
 
Tarehe 21 Machi 2017, RITA inategemea kuanza utekelezaji wa Mpango wa Usajili na 
kutoa vyeti vya kuzaliwa katika wilaya zote  Wilaya tatu (3) zilizo na halmashauri 6 za 
Mkoa wa Shinyanga na Wilaya zote tano (5) zilizo na Halmashauri sita (6). 
 
Kwa mujibu wa takwimu za Sensa ya Watu na Makazi ya mwaka 2012, ni asilimia 9.4 
ya watoto wa Mkoa wa Shinyanga na asilimia 8.6 katika Mkoa wa Geita wamesajiliwa 
na kupata vyeti vya kuzaliwa. Lengo la RITA mara itakapoanza kutekeleza mpango huu  
ni kusajili watoto wote 740,912 ambao hawajasajiliwa na hawana vyeti vya kuzaliwa 

katika mikoa yote miwili kwa kipindi cha miezi 6. 
 
Ili kufanikisha utekelezaji mpango huu kutakuwa na vituo vya usajili zaidi ya 650 
vitakavyokuwa na wasajili wasaidiza wapatao 1250 kwa mikoa yote miwili.  
 
Vile vile, mafunzo tuliyoyapata Mwaka jana katika utekelezaji wa mpango huu katika 
Mikoa ya Iringa na Njombe ambayo imeweza kusajili watoto kwa asilimia mia moja 
(100%) kwa kipindi cha miezi mitatu yayatumika kuhakikisha watoto wote wanapata 
huduma hii katika Mikoa ya Geita na Shinyanga. 
 

3. HITIMISHO 
 
Cheti cha kuzaliwa ni nyaraka ya awali ya utambulisho kwa mtoto inayomwezesha  
kutambuliwa uwepo wake ambayo ni haki yake ya msingi. Kwa upande wa serikali zoezi 
hili ni muhimu sana kwani huiwezesha serikali kupata takwimu sahihi kuiwezesha 
kupanga mipango makini ya maendeleo.  
 
Ninawaomba wadau wote ikiwa pamoja na Viongozi wa Mikoa, wilaya, halmashauri, 
tarafa, kata, mitaa/ vijiji na vitongoji tushirikiane kwa pamoja ili kuweza kufanikisha 
utekelezaji wa mpango huu. Vilevile, tunawaomba Viongozi wa Dini, wanasiasa, 
wanahabari na viongozi wa jadi ambao watusaidia kuelimisha wananchi kuhusu 
kujitokeza kwa wingi kuwasajili watoto ili wapate vyeti vya kuzaliwa.   
 
RITA tunaamini kwamba wananchi wote wa mikoa hii miwili watatumia fursa hii 
kuwasajili watoto ambao wana umri chini ya miaka mitano mara Utekelezaji wa Mpango 
huu utakapoanza rasmi. 
 

“Mtoto anastahili cheti cha kuzaliwa, mpe haki yake” 
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