
RITA YAWANOA WASAJILI MWANZA 

                                                                                   Mkuu wa Mkoa wa Mwanza Mhe. John Mongella 

ameaagiza watendaji wote wanaohusika na usajili 

wa Vizazi na Vifo kuweka mikakati 

itakayowezesha wananchi katika maeneno yao 

kusajiliwa ili kuwaondolea usumbufu wa 

kutokuwa na nyaraka mara wanapohitaji huduma 

nyingine.  

Hayo yamesemwa hii leo Jijini Mwanza kupitia 

hotuba ya Mkuu wa Mkoa huo  iliyosomwa kwa 

niaba yake na Mkuu wa Wilaya ya Nyamagana 

Mhe.Dkt. Philis Nyimbi wakati wa kufungua  mafunzo kwa Makatibu Tawala wa Wilaya na 

Maafisa Tarafa wa Mkoa huo  yaliyoandaliwa na Wakala wa Usajili Ufilisi na Udhamini 

(RITA) yatakayosaidia kutekeleza majukumu yao ya usajili wa Kizazi,Vifo, ndoa na talaka 

kikamilifu.  

Alieleza kwamba umuhimu wa nyaraka mbalimbali zinazotolewa na RITA unaendelea 

kuongezeka hivyo lazima kuwe na mkakati wa kuwaelimisha wananchi kujisajili na kuwe na 

mikakati mahsusi itakayowezesha wananchi wengi zaidi kupata huduma kwa wakati.  

Mhe Mongella amewapongeza RITA kwa hatua ambazo wanaendelea kuchukua katika 

kuboresha mfumo wa usajili kupitia Mkakati wa Kitaifa wa Usajili wa Matukio Muhimu ya 

Binadamu na Takwimu ambao unaendelea kutekelezwa kupitia Progam Mbalimbali. 

Ameongeza kwamba Mpango wa Usajili wa Watoto wa Umri Chini ya Miaka Mitano umeleta 

matokeo chanya kwa kuwawezesha watoto kupata cheti cha kuzaliwa karibu na maeneo 

wanayoishi ambapo na takwimu zake zimepatikana na kutumika katika kupanga mipango ya 

maendeleo.  

Mhe. Mongella amewapongeza RITA kwa kuandaa mafunzo haya kwani inawezekana baadhi 

ya watendaji katika ofisi za Wilaya ni wageni katika nafasi hizo hivyo mafunzo haya 

yataongeza ufanisi. Amewataka washiriki kuzingatia mafunzo wanayopata na kuwataka 

kutunza Miongozo wanayopewa ili iwasaidie watendaji wengine siku za usoni.  

Akizungumzia huduma za Mirathi na Wosia, Mhe. Mongella amewaonya  baadhi ya 

wananchi hasa  ndugu na jamaa wa karibu  wa marehemu ambao wamekuwa na tabia za  

mnyanyasaji na uporaji wa mali za marehemu mara baada ya mazishi na hivyo kusababisha 

uvunyifu wa amani, upotevu wa mali na kuwanyima haki warithi halali kwa kigezo kwamba 

wao ni wasimamizi wa mirathi. 

"Nawasihi viongozi wenzangu tutoe elimu kwa wananchi wetu kuanzia sasa wajenge 

utamaduni wa kuandika wosia mapema na waondokane na dhana mbaya kwamba ni 

uchuro,dhana hii siyo sahihi kama kufa tutakufa tu na kuacha matatizo makubwa ya ndugu 

kugombania mali".Alisema Mhe. Mongella. 



Kwa upande wake Kaimu Mkurugenzi wa Msaada wa haki za kisheria kutoka RITA Bi. Lina 

Msanga amesema kuwa sheria imetamka wazi kwamba kila tukio la kizazi, kifo, ndoa na 

talaka yanapotokea lazima yasajiliwe na kuhifadhiwa katika daftari la Msajili Mkuu wa 

matukio hayo ambaye ni Kabidhi Wasii Mkuu. 

" Usajili ni takwa la kisheria lakini kuna sehemu kama watumishi wa umma hatutekelezi 

ipasavyo majukumu yetu na ndiyo maana leo hii tupo hapa kuwapatia mafunzo Maalum 

kuhusu sheria na miongozo mbalimbali itakayowasaidia kutekeleza majukumu yenu".Alisema 

Bi. Msanga.  

Naye Katibu Tawala wa Wilaya ya Kwimba Ndugu Nyakia Chirukile amesema kuwa baadhi 

ya viongozi wa dini na kimila wamekuwa wakifungisha ndoa bila ya kufuata utaratibu na 

sheria hivyo kutosajili na kusababisha migogoro na hata vifo kwa wanandoa. 

" katika wilaya yangu kuna binti ameozeshwa kimila na umri wake ulikuwa mdogo sana na 

hivyo kupata matatizo ya uzazi kwa kupungukiwa damu, tulimsaidia damu kwa bahati mbaya 

ndugu zake wakamtoroshwa kwa kuogopa vyombo vya sheria".Alisema Chirukile. 

Kwa upande wake Afisa Tarafa ya Katunguru Bw. Batalangile Kaswahili amesema kuwa 

kukosekana kwa uadirifu na uwajibikaji kwa watumishi waliopewa dhamana ya 

kuwahudumia wananchi ndiyo chanzo kinachosababisha kukosekana kwa uratibu mzuri wa 

kuyasajili matukio mbalimbali yanapotokea. 

" kwa mfano mimi katika Tarafa yangu nimepewa pikipiki nashindwaje kufuatilia utendaji 

kazi wa  maafisa watendaji wa kata na vijiji ili wanipe hizo taarifa? huu ni usembe wetu sisi 

watumishi wa umma".Alisema Bw. Kaswahili. 

RITA inaendelea kutoa mafunzo kwa Makatibu Tawala, maafisa Tarafa, maafisa watendaji 

kata na Watumishi wa vituo vya tiba vinavyotoa huduma ya mama na mtoto katika Mikoa 

yote ya Tanzania bara lengo likiwa ni kuwajengea uwezo katika uwajibikaji na kuongeza kasi 

ya usajili wa matukio hayo 

 

 

  


