
MFUMO WA USAJILI WA VIZAZI NA VIFO 
 
Hii ni huduma mpya inayomuwezesha muombaji kujaza Fomu ya Maombi ya cheti cha 
kuzaliwa au kifo kwa njia ya Kielektroniki akiwa mahali popote. Baada ya kujaza fomu 
ya maombi ya cheti cha kuzaliwa au kifo, atatakiwa kuichapisha (Print) na kuiwasilisha 
pamoja na vielelezo vingine katika Ofisi ya Wilaya iliyo karibu naye kwa ajili ya 
kushughulikiwa maombi yake ya Cheti. 
 
VIELELEZO VINAVYOHITAJIKA WAKATI WA UJAZAJI WA FOMU YA MAOMBI YA 
CHETI CHA KUZALIWA. 

1. Tangazo la kizazi kwa vizazi vilivyosajiliwa ndani ya muda katika vituo vya tiba 
2. Kadi ya Kliniki 

3. Cheti cha ubatizo 

4. Pasi ya kusafiria 

5. Cheti cha kumaliza elimu ya msingi au secondari (leaving certificate) 

6. Kitambulisho cha Utaifa au Kadi ya kupigia kura 

7. Vitambulisho vya Utaifa au Kadi ya kupigia kura vya wazazi  

8. Picha ya Mwombaji ya hivi karibuni yenye kivuli cha rangi ya buluu isiyokoza 
(Light blue Background) 

 
Zingatia/Muhimu 
Mwombaji lazima aambatishe vielelezo si chini ya viwili kati ya hivyo vilivyotajwa 

pamoja na vitambulisho vya wazazi. 

VIELELEZO VINAVYOHITAJIKA WAKATI WA UJAZAJI WA FOMU YA MAOMBI YA 
CHETI CHA KIFO 

1. Tangazo la kifo kwa kifo kilichoandikishwa ndani ya muda katika kituo cha tiba 

Kwa kifo kilichotokea nyumbani au kuchelewa kuandikishwa  mwombaji aambatishe  

 BARUA YA UTAMBULISHO: Mwombaji wa cheti cha kifo kilichochelewa 

kuandikishwa anatakiwa kuleta barua ya utambulisho kutoka kwa Afisa 

Mtendaji wa Kata/kijiji wa eneo tukio lilipotokea. Barua hiyo inatakiwa itaje 

majina kamili ya marehemu, tarehe ya kifo, mahali alipofia na sababu za 

kifo. Vilevile picha ndogo ya Mwombaji iweke kwenye barua hiyo na 

igongwe muhuri. 

 

 MUHTASARI WA KIKAO CHA WANANDUGU: Ndugu wa marehemu 

wanatakiwa wakae kikao na kuandaa muhtasari ambao una agenda za 

kikao ambazo pamoja na mambo mengine ni kumteua msimamizi wa 

mirathi ambaye ndiye atakayetambulika kisheria kufuatilia cheti cha kifo. 

Kikao kihudhuriwe na ndugu wa marehemu. Pia watatakiwa kuorodhesha 

majina yao na kuonyesha uhusiano wao na marehemu. Ndugu hao 



watatakiwa waweke sahihi kuthibitisha ushiriki wao. Muhtasari huu 

uthibitishwe na Afisa Mtendaji wa Kata/kijiji kwa kugonwa muhuri na 

kuweka sahihi yake. 

 

ANGALIZO: Ifahamike kuwa muhtasari huo unatakiwa ushirikishe ndugu 

wote wa karibu wa marehemu ili kuondoa migogoro inayoweza kutokea. 

Pia endapo Msajili atakuwa na mashaka juu ya yaliyomo katika muhtasari 

huo anaweza kuwaita baadhi ya waliohudhuria kwa mahojiano zaidi. 

 

 HATI YA KIAPO: Hati ya kiapo kutoka mahakamani au kwa mwanasheria 

iliyoapiwa na mwombaji (Msimamizi wa Mirathi) na kueleza taarifa za 

marehemu kama majina kamili, tarehe ya kifo na mahali alipofia na 

sababu za kifo 

 

Uhakiki wa Vyeti vya Vizazi na Vifo 
 
Hii ni huduma mpya inayomuwezesha muombaji kuwasilisha maombi ya kuhakiki cheti 
cha kuzaliwa na kifo kwa njia ya Kielektroniki akiwa mahali popote. Muombaji atatakiwa 
kuscan  cheti cha kuzaliwa au kifo anachohitaji kihakikiwe  na kisha kukituma kwa njia 
ya kieletroniki ili kihakikiwe. Majibu ya uhakiki yatatumwa katika akaunti uliyofungua 
sehemu iliyoandikwa ‘’View Status” 
 
Linki ya kuingia katika mfumo: https://online.rita.go.tz 
 

 


